केंद्रीय मंत्रिमंडळाचे खातेवाटप

0
19

नरेंद्र मोदी – पंतप्रधान, कार्मिक, सार्वजनिक गाऱ्हाणी व निवृत्तिवेतन, अणुऊर्जा, अवकाश तंत्रज्ञान, इतर मंत्र्यांकडे न दिलेली सर्व खाती.

कॅबिनेट मंत्री
राजनाथसिंह – गृह
सुषमा स्वराज – परराष्ट्र व्यवहार, परदेशस्थ भारतीय
अरुण जेटली – अर्थ, कंपनी कारभार; माहिती व प्रसारण
वेंकय्या नायडू – ग्रामीण विकास, गृहनिर्माण व दारिद्य्र निर्मूलन, संसदीय कामकाज
नितीन गडकरी – रस्ते वाहतूक, महामार्ग, जहाजबांधणी
मनोहर पर्रीकर – संरक्षण
सुरेश प्रभू – रेल्वे
सदानंदगौडा – कायदा व न्याय
उमा भारती – जलसंसाधन, नदी विकास, गंगा शुद्धीकरण
नजमा हेपतुल्ला – अल्पसंख्याक व्यवहार
रामविलास पासवान – ग्राहक व्यवहार, अन्न व सार्वजनिक वितरण
कलराज मिश्र – सूक्ष्म, लघू व मध्यम उद्योग
मेनका गांधी – महिला व बालकल्याण
अनंतकुमार – रसायने व खते
रविशंकर प्रसाद – दूरसंचार व माहिती तंत्रज्ञान
जे. पी. नड्डा – आरोग्य व कुटुंब कल्याण
अशोक गजपती राजू – नागरी हवाई वाहतूक
अनंत गिते – अवजड उद्योग व सार्वजनिक उद्योग
हरसिमरतकौर बादल – अन्नप्रक्रिया उद्योग
नरेंद्रसिंह तोमर – खाण व पोलाद
चौधरी वीरेंद्रसिंह – ग्रामीण विकास, पंचायत राज, पेयजल, सांडपाणी
जुएल ओराम – आदिवासी विकास
राधामोहनसिंह – कृषी
थावरचंद गेहलोत – सामाजिक न्याय व सक्षमीकरण
स्मृती इराणी – मनुष्यबळ विकास
डॉ. हर्षवर्धन – विज्ञान व तंत्रज्ञान, पृथ्वी विज्ञान

राज्यमंत्री
जन. व्ही. के. सिंह – सांख्यिकी व कार्यक्रम अंमलबजावणी (स्वतंत्र कार्यभार), परराष्ट्र व्यवहार, परदेशस्थ भारतीय
इंद्रजितसिंह राव – नियोजन (स्वतंत्र कार्यभार), संरक्षण
संतोषकुमार गंगवार – वस्त्रोद्योग (स्वतंत्र कार्यभार)
बंडारू दत्तात्रेय – श्रम व रोजगार (स्वतंत्र कार्यभार)
राजीवप्रताप रुडी – कौशल्य विकास, उद्योजकता विकास (स्वतंत्र कार्यभार), संसदीय कामकाज
श्रीपाद नाईक – “आयुष‘ (स्वतंत्र कार्यभार), आरोग्य व कुटुंब कल्याण
धर्मेंद्र प्रधान – पेट्रोलियम व नैसर्गिक वायू (स्वतंत्र कार्यभार)
सर्वानंद सोनोवाल – युवक कल्याण, क्रीडा (स्वतंत्र कार्यभार)
प्रकाश जावडेकर – पर्यावरण, वने आणि हवामान बदल (स्वतंत्र कार्यभार)
पीयूष गोयल – ऊर्जा (स्वतंत्र कार्यभार), कोळसा (स्वतंत्र कार्यभार), अपारंपरिक ऊर्जा (स्वतंत्र कार्यभार)
जितेंद्रसिंह – ईशान्य भारत विकास (स्वतंत्र कार्यभार), पंतप्रधान कार्यालय, कार्मिक, सार्वजनिक तक्रार व निवृत्तिवेतन, अणुऊर्जा व अवकाश तंत्रज्ञान
निर्मला सितारामन – वाणिज्य व उद्योग (स्वतंत्र कार्यभार)
महेश शर्मा – सांस्कृतिक (स्वतंत्र कार्यभार), पर्यटन (स्वतंत्र कार्यभार), नागरी हवाई वाहतूक
मुख्तार अब्बास नक्वी – अल्पसंख्याक व्यवहार व संसदीय कामकाज
रामकृपाल यादव – पेयजल व सांडपाणी
हरिभाई चौधरी – गृह
सावरलाल जाट – जलसंसाधन, नदी विकास व गंगा शुद्धीकरण
मोहनभाई कुंदारिया – कृषी
गिरिराजसिंह – सूक्ष्म, लघू व मध्यम उद्योग
हंसराज अहिर – रसायने व खते
जी. एम. सिद्धेश्‍वर : अवजड उद्योग व सार्वजनिक उद्योग
मनोज सिन्हा : रेल्वे
निहालचंद : पंचायतराज
उपेंद्र कुशवाह : मनुष्यबळ विकास
पी. राधाकृष्णन : रस्ते वाहतूक, महामार्ग, जहाजबांधणी
किरण रिज्जू : गृह
क्रिशन पाल : सामाजिक न्याय आणि सक्षमीकरण
डॉ. संजीवकुमार बालियान : कृषी
मनसुखभाई वासवा : आदिवासी विकास
रावसाहेब दानवे : ग्राहक व्यवहार, अन्न व सार्वजनिक वितरण
विष्णुदेव साई : खाण व पोलाद
सुदर्शन भगत : ग्रामीण विकास
प्रा. रामशंकर कठेरिया : मनुष्यबळ विकास
वाय. एस. चौधरी : विज्ञान व तंत्रज्ञान, पृथ्वी विज्ञान
जयंत सिन्हा : अर्थ
राजवर्धनसिंह राठोड : माहिती व प्रसारण
बाबुल सुप्रियो : शहरी विकास, गृहबांधणी व नागरी दारिद्य्र निर्मूलन
साध्वी निरंजन ज्योती : अन्नप्रक्रिया उद्योग
विजय सांपला : सामाजिक न्याय, सक्षमीकरण